Đổi sang thẻ BHYT của người làm công tác cơ yếu cần những thủ tục gì?

Thứ Hai, 19/06/2017 14:10:00 | PHÁP LUẬT
Ông Nguyễn Thanh Vinh (tỉnh Bình Định) làm việc trong ngành cơ yếu, thuộc đối tượng được miễn 100% chi phí khám chữa bệnh tại bệnh viện các tuyến. Tuy nhiên, hiện ông được cấp thẻ BHYT mã HC, không phải mã CY. Ông Vinh hỏi, ông có được hưởng chế độ BHYT của người làm công tác cơ yếu không?

BHXH  tỉnh Bình Định trả lời như sau:

Căn cứ Điểm b, Khoản 2, Điều 1 và Khoản 3, Điều 2 Thông tư liên tịch số 85/2016/TTLT-BQP-BYT-BTC ngày 20/6/2016 hướng dẫn thực hiện BHYT đối với quân nhân và người làm công tác cơ yếu thì, người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân đang công tác tại các tổ chức cơ yếu thuộc các Bộ, ngành, địa phương là đối tượng tham gia BHYT. Việc cấp, cấp lại, thu hồi thẻ BHYT do BHXH tỉnh thực hiện theo quy định tại các Điều 7, 8, 9 Nghị định số 70/2015/NĐ-CP ngày 1/9/2015 của Chính phủ.

Theo quy định tại Điều 2 Quyết định số 1351/QĐ-BHXH ngày 16/11/2015 về việc ban hành mã số ghi trên thẻ BHYT của Tổng Giám đốc BHXH Việt Nam có hiệu lực thi hành từ ngày 1/1/2016 và thay thế Quyết định số 1314/QĐ-BHXH ngày 2/12/2014 của Tổng Giám đốc BHXH Việt Nam thì mã đối tượng và mức hưởng BHYT của người làm công tác cơ yếu có ký hiệu là CY5, được quỹ BHYT thanh toán 100% chi phí khám chữa bệnh, kể cả chi phí khám chữa bệnh ngoài phạm vi được hưởng BHYT, chi phí vận chuyển.

Đối chiếu với các quy định nêu trên, đề nghị ông Vinh làm đơn đề nghị đổi thẻ BHYT và mang thẻ BHYT của ông đến cơ quan BHXH huyện An Lão, tỉnh Bình Định để được giải quyết.

PV (theo VGP)

Tin cùng chuyên mục

Tin mới