Hưởng phụ cấp kiêm nhiệm có phải chịu thuế thu nhập cá nhân không?

Thứ Năm, 12/10/2017 09:12:00 | PHÁP LUẬT
Ông Lê Dung (TP Đà Nẵng) đang làm việc tại Sở Giao thông vận tải địa phương. Hiện ngoài công tác chuyên môn, ông kiêm nhiệm Chủ tịch Hội cựu chiến binh và Chỉ huy trưởng dân quân tự vệ tại cơ quan. Do đó ông được hưởng thêm phụ cấp của hai chức danh nêu trên.

Mức phụ cấp ông Dung được hưởng cụ thể như sau:

- Phụ cấp Hội cựu chiến binh theo Thông tư liên tịch số 10/2007/TTLT-BLĐTBXH-HCCBVN-BTC-BQP là 10% mức lương hiện hưởng cộng phụ cấp chức vụ lãnh đạo và thâm niên vượt khung.

- Phụ cấp dân quân tự vệ theo Điều 16 Nghị định số 03/2016/NĐ-CP của Chính phủ là 0,24.

Ông Dung hỏi, hai khoản phụ cấp trên có tính vào thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân (TNCN) hay không?

Bộ Tài chính có ý kiến như sau:

Theo Khoản 1, Điều 1 Luật số 26/2012/QH13 sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Thuế TNCN số 04/2007/QH12 quy định:

“2. Thu nhập từ tiền lương, tiền công, bao gồm:

a) Tiền lương, tiền công và các khoản có tính chất tiền lương, tiền công;

b) Các khoản phụ cấp, trợ cấp, trừ các khoản: phụ cấp, trợ cấp theo quy định của pháp luật về ưu đãi người có công; phụ cấp quốc phòng, an ninh; phụ cấp độc hại, nguy hiểm đối với ngành, nghề hoặc công việc ở nơi làm việc có yếu tố độc hại, nguy hiểm; phụ cấp thu hút, phụ cấp khu vực theo quy định của pháp luật; trợ cấp khó khăn đột xuất, trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, trợ cấp một lần khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi, trợ cấp do suy giảm khả năng lao động, trợ cấp hưu trí một lần, tiền tuất hàng tháng và các khoản trợ cấp khác theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội; trợ cấp thôi việc, trợ cấp mất việc làm theo quy định của Bộ luật lao động; trợ cấp mang tính chất bảo trợ xã hội và các khoản phụ cấp, trợ cấp khác không mang tính chất tiền lương, tiền công theo quy định của Chính phủ”.

Tại Khoản 2, Điều 2 Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013 của Bộ Tài chính quy định: “…Các khoản phụ cấp, trợ cấp và mức phụ cấp, trợ cấp không tính vào thu nhập chịu thuế hướng dẫn tại Điểm b Khoản 2 điều này phải được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền quy định”.

Căn cứ vào các quy định nêu trên, trường hợp cá nhân được hưởng phụ cấp dân quân tự vệ theo quy định tại Nghị định số 03/2016/NĐ-CP ngày 5/1/2016 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành một số điều của Luật Dân quân tự vệ; và phụ cấp hội cựu chiến binh theo quy định tại Thông tư liên tịch số 10/2007/TTLT-BLĐTBXH-HCCBVN-BTC-BQP ngày 25/7/2007 hướng dẫn một số điều của Nghị định số 150/2006/NĐ-CP ngày 12/12/2006 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều pháp lệnh cựu chiến binh thì khoản phụ cấp đó không tính vào thu nhập chịu thuế khi tính thuế TNCN từ tiền lương, tiền công của cá nhân.

PV (theo VGP)

Tin cùng chuyên mục

Tin mới