Quy định chế độ của giáo viên dạy văn hóa ở trường nghề như thế nào?

Thứ Sáu, 11/08/2017 08:28:00 | PHÁP LUẬT
Bà Nguyễn Thị Đỗ Quyên (Long An) dạy văn hóa cho học sinh trung cấp nghề chưa tốt nghiệp THPT tại một trường cao đẳng nghề. Theo quy định của trường, ngoài việc dạy đủ số giờ chuẩn, bà phải dạy thêm 100 giờ nếu không tham gia nghiên cứu khoa học.

Bà Quyên hỏi, giáo viên dạy văn hóa ở trường nghề ngoài việc dạy đủ giờ chuẩn theo quy định có phải tham gia nghiên cứu khoa học nữa không?

Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời như sau:

Chế độ làm việc của nhà giáo dạy các môn văn hóa phổ thông cho học sinh trung cấp nghề tại trường cao đẳng nghề được thực hiện như đối với nhà giáo dạy trình độ trung cấp quy định tại Thông tư số 07/2017/TT-BLĐTBXH ngày 10/3/2017 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội về chế độ làm việc của nhà giáo giáo dục nghề nghiệp.

Theo đó, thời gian thực hiện công tác giảng dạy và giáo dục học viên, học sinh, sinh viên là 36 tuần và định mức giảng là 17 tiết/tuần theo quy định tại Thông tư số 28/2009/TT-BGDĐT ngày 21/10/2009 của Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành quy định về chế độ làm việc đối với giáo viên phổ thông. Thời gian học tập, bồi dưỡng chuẩn hóa, bồi dưỡng nâng cao, nghiên cứu khoa học là 4 tuần.

Trường hợp nhà giáo sử dụng không hết thời gian để học tập, bồi dưỡng chuẩn hóa, bồi dưỡng nâng cao, nghiên cứu khoa học theo quy định thì việc quy đổi thời gian còn lại chuyển sang làm công tác giảng dạy hoặc làm nhiệm vụ khác thực hiện theo quy định tại Điểm d, Khoản 1, Điều 4 Thông tư số 07/2017/TT-BLĐTBXH.

PV (theo VGP)

Tin cùng chuyên mục

Tin mới