Thủ tục hỗ trợ tái định cư trường hợp hộ gia đình có nhiều thế hệ như thế nào?

Thứ Ba, 10/10/2017 21:05:00 | PHÁP LUẬT
Gia đình ông Mạc Thanh (tỉnh Quảng Ninh) thuộc diện thu hồi đất để làm đường cao tốc Vân Đồn, Móng Cái. Gia đình ông sống chung 1 nhà, có 2 sổ hộ khẩu, gồm 3 thế hệ là ông bà, vợ chồng ông và con cái, thửa đất do bố mẹ ông Thanh đứng tên.

Ông Thanh hỏi, khi cấp đất tái định cư ông có thuộc diện được cấp đất không hay chỉ có bố mẹ ông? Vợ chồng ông có được hỗ trợ thuê nhà tạm cư trước khi chuyển đến chỗ tái định cư mới không?

Sở Tài nguyên và Môi trường tỉnh Quảng Ninh trả lời như sau:

Tại Quyết định 3000/2017/QĐ-UB ngày 2/8/2017 của UBND tỉnh Quảng Ninh quy định:

Bồi thường về đất khi Nhà nưóc thu hồi đất ở (Điều 6)

1.  Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất ở, người Việt Nam định cư ở nước ngoài đang sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất tại Việt Nam khi Nhà nước thu hồi đất ở mà có Giấy chứng nhận hoặc đủ điều kiện để được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của pháp luật về đất đai thì việc bồi thường về đất được thực hiện như sau:

a) Trường hợp thu hồi hết đất ở hoặc phần diện tích đất ở còn lại sau thu hồi không đủ điều kiện để ở theo quy định của ủy ban nhân dân tỉnh mà hộ gia đình, cá nhân không còn đất ở, nhà ở nào khác trong địa bàn xã, phường, thị trấn nơi có đất ở thu hồi thì được bồi thường bằng đất ở hoặc nhả ở tái định cư. Diện tích đất ở hoặc nhà ở để bồi thường là diện tích đất ở hoặc nhà ở tại khu tái định cư đã được xây dựng theo quy hoạch;

Trường hợp có chênh lệch giá trị giữa đất ở hoặc nhà ở bồi thường với đất ở hoặc nhà ở tái định cư thì được thanh toán bằng tiền theo quy định sau:

al) Trường hợp tiền bồi thường về đất lớn hơn tiền đất ở hoặc nhà ở tái định cư thì ngưòi tái định cư được nhận phần chênh lệch đó;

a2) Trường hợp tiền bồi thường về đất nhỏ hơn tiền đất ở hoặc nhà ở tái định cư thì người tái định cư phải nộp phần chênh lệch, trừ trường hợp quy định tại Khoản 1 Điều 22 Nghị định số 47/2014/NĐ-CP;

b) Trường hợp thu hồi hết đất ở hoặc phần diện tích đất ở còn lại sau thu hồi không đủ điều kiện đế ở theo quy định của Uy ban nhân dân tỉnh mà hộ gia đình, cá nhân còn đất ở, nhà ở khác trong địa bàn xã, phường, thị trấn nơi có đất ở thu hồi thì được bồi thường bằng tiên.

2. Diện tích không đủ điều kiện để ở là diện tích không đủ điều kiện tách thửa theo quy định của ủy ban nhân dân tỉnh.

Bố trí tái định cư cho người có đất ở thu hồi mà phải di chuyển chỗ ở (Điều 18)

Việc bố trí tái định cư vào khu tái định cư tập trung do Nhà nước đầu tư được quy định như sau:

1. Hộ gia đình, cá nhân quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 6 Nghị định số 47/2014/NĐ-CP được bồi thường bằng 1 ô đất ở theo quy hoạch tại khu tái định cư.

2. Hộ gia đình, cá nhân quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 6 Nghị định số 47/2014/NĐ-CP thì không được bố trí tái định cư.

3. Trường hợp hộ gia đình, cá nhân quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều này mà trong hộ có nhiều thế hệ, nhiều cặp vợ chồng cùng chung sống trên một thửa đất ở thu hồi, nếu đủ điều kiện tách thành từng hộ gia đình riêng theo quy định của pháp luật về cư trú thì việc bố trí tái định cư cho các thế hệ, các cặp vợ chồng cùng chung sống; thực hiện như sau:

- Trường hợp diện tích đất ở bị thu hồi nhỏ hơn hoặc bằng 2,5 lần hạn mức giao đất, công nhận đất ở theo quy định của Ủy ban nhân dân tỉnh thì được bố trí 1 ô đất tái định cư.

- Trường hợp diện tích đất ở bị thu hồi lớn hơn 2,5 lần hạn mức giao đất, hạn mức công nhận đất ở tại nơi có đất bị thu hồi do ủy ban nhân dân tỉnh quy định thì được bố trí 2 ô đất tái định cư.

4. Trường hợp nhiều hộ gia đình có chung quyền sử dụng 1 thửa đất ở thu hồi thì việc bố trí tái định cư thực hiện như sau:

- Trường hợp các hộ chung quyền có diện tích đất ờ được bồi thường nhỏ hơn 1,5 lần diện tích ô đất tái định cư thì được bồi thường về đất theo quy định tại Khoản 1 điều này, không được bố trí thêm đất tái định cư.

- Trường hợp các hộ chung quyền có diện tích đất ở được bồi thường bằng hoặc lớn hơn 1,5 lần diện tích ô đất tái định cư thì ngoài việc được bồi thường về đất, còn được bố trí 01 ô đất tái định cư.

5. Trường hợp không thuộc quy định tại Khoản 3 và 4 Điều này thì ủy ban nhân dân cấp huyện căn cứ khả năng quỹ đất của địa phương để xem xét bố trí; trường hợp đặc biệt báo cáo UBND tỉnh xem xét quyết định.

6.  Trường hợp chung quyền sử dụng đất là đất nhà chung cư thì mỗi hộ được bố trí 1 căn hộ chung cư.

7. Trường hợp hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất khi Nhà nước thu hồi đất gắn liền với nhà ở thuộc trường hợp phải di chuyến chỗ ở nhưng không đủ điều kiện được bồi thường về đất ở, nếu không có chồ ở nào khác trong địa bàn xã, phường, thị trấn nơi có đất ở thu hồi thì được Nhà nước bán, cho thuê, cho thuê mua nhà ở hoặc được giao 1 ô đất ở tái định cư có thu tiền sử dụng đất. Giá bán, cho thuê, cho thuê mua nhà ở; giá đất ở tính tiền sử dụng đất khi Nhà nước giao đất do UBND tỉnh quy định.

8. Suất tái định cư tối thiểu được thực hiện như sau:

a) Đất ở tái định cư: 60 m2.

b) Nhà ở tái định cư: 30 m2.

Hỗ trợ khác (Điều 17)

6. Hộ gia đình, cá nhân bị thu hồi đất ở mà phải di chuyến chỗ ở (bao gồm cả hộ tái định cư tại chỗ) thì được hỗ trợ tiền thuê nhà trong thời gian 6 tháng. Mức hỗ trợ 2.000.000 đồng/tháng/hộ chính chủ.

Do nội dung hỏi của ông Thanh không nêu rõ các thông tin về diện tích đất ở (tổng diện tích đất ở sử dụng, diện tích đất ở bị bị thu hồi, diện tích đất ở còn lại có đủ điều kiện được xây nhà không); không nêu nội dung có hay không về đất ở, nhà ở khác của gia đình... nên Sở Tài nguyên và Môi trường không có cơ sở trả lời cụ thế về nội dung bố trí tái định cư. Về nội dung hỗ trợ tiền thuê nhà thì hộ chính chủ được hỗ trợ tiền thuê nhà theo khoản 6 Điều 17 nêu trên.

PV (theo VGP)

Tin cùng chuyên mục

Tin mới