Chế độ BHXH một lần với lực lượng Công an nhân dân

Thứ hai, 31/12/2018 15:00:00 | Tư vấn pháp luật
Ông Ngô Thanh Nam công tác trong lực lượng Công an được 11 năm, nay đã xuất ngũ. Ông Nam hỏi, chế độ thanh toán tiền BHXH một lần cho ông như thế nào? Thời gian bao lâu thì được thanh toán?

Bộ Công an trả lời như sau:

Chế độ xuất ngũ hưởng BHXH một lần đối với sỹ quan Công an nhân dân được thực hiện theo quy định tại Điều 60, Điều 110 Luật BHXH Công an nhân dân năm 2014; Điều 16 Thông tư liên tịch số 105/2016/TTLT-BQP-BCA-BLĐTBXH ngày 30/6/2016 của Bộ Quốc phòng, Bộ Công an, Bộ Lao động - Thương Binh và Xã hội quy định chi tiết và hướng dẫn thực hiện một số điều của Luật BHXH và Nghị định số 33/2016/NĐ-CP ngày 10/5/2016 của Chính phủ về BHXH bắt buộc đối với quân nhân, công an nhân dân và người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân.

Theo đó, về chế độ hưởng (mức hưởng) BHXH một lần: 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH cho những năm đóng trước năm 2014; 2 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi. 

Khi tính mức hưởng một lần trong trường hợp thời gian đóng BHXH có tháng lẻ thì từ 1 tháng đến 6 tháng được tính là nửa năm, từ 7 tháng đến 11 tháng được tính là 1 năm.

Về thời hạn giải quyết hưởng BHXH một lần: Trong thời hạn 10 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định, trường hợp không giải quyết có văn bản trả lời theo quy định.

PV (theo mps.gov.vn)

Tin cùng chuyên mục

Tin mới