Con của thương binh đã từ trần có được giảm tiền sử dụng đất?

Chủ nhật, 29/04/2018 18:00:00 | Tư vấn pháp luật
Bố của ông Đỗ Văn Lưu (Đồng Nai) là thương binh loại A, hạng 4/6. Bố của ông chết năm 1997 và để lại cho ông một thửa đất nông nghiệp. Năm 2003, Nhà nước thu hồi đất và đã bồi thường cho ông một lô đất khác.

Ông Lưu hỏi, ông có được miễn, giảm tiền sử dụng đất theo chính sách ưu đãi người có công khi cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất không?

Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng luật sư Khánh Hưng - Đoàn luật sư Hà Nội trả lời:

Theo Khoản 2, Điều 12 Nghị định số 45/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ về thu tiền sử dụng đất (có hiệu lực từ ngày 1/7/2014, hiện còn hiệu lực), Nhà nước giảm tiền sử dụng đất đối với đất ở trong hạn mức giao đất ở (bao gồm giao đất, chuyển mục đích sử dụng đất, cấp Giấy chứng nhận cho người đang sử dụng đất) đối với người có công với cách mạng mà thuộc diện được giảm tiền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về người có công.

Theo quy định tại Điểm c, Khoản 2, Điều 2 Quyết định số 118/TTg ngày 27/2/1996 đã được sửa đổi bổ sung theo quy định tại Khoản 2, Điều 1 Quyết định 117/2007/QĐ-TTg ngày 25/7/2007 của Thủ tướng Chính phủ, trường hợp là thương binh, người hưởng chính sách như thương binh, thương binh loại B có tỷ lệ suy giảm khả năng lao động do thương tật từ 21% đến 40% được hỗ trợ 70% tiền sử dụng đất.

Các mức hỗ trợ cụ thể được tính trong định mức đất ở do UBND tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương quy định và tính trên số tiền sử dụng đất mà người được hỗ trợ phải nộp.

Theo Khoản 3, Điều 2 Quyết định số 118/TTg, các mức hỗ trợ tiền sử dụng đất nêu tại Điểm c, Khoản 2, Điều 2 Quyết định này cũng được áp dụng đối với các trường hợp được hỗ trợ bằng hình thức giao đất làm nhà ở.

Khoản 7, Điều 2 Quyết định số 118/TTg quy định rõ: Những quy định trên đây áp dụng đối với những người có công với cách mạng quy định tại Điểm 1, Điều 1 của Quyết định này (trong đó có thương binh).

Trường hợp người có công với cách mạng đã chết mà thân nhân chủ yếu của họ (bố, mẹ, vợ, chồng, con, hoặc người nuôi dưỡng trực tiếp) thực sự có khó khăn về nhà ở thì địa phương xem xét hỗ trợ họ cải thiện nhà ở theo chính sách hiện hành.

Cụ thể, ông Đỗ Văn Lưu có cha là thương binh loại A hạng 4/6 cũ, chuyển xếp sang thương binh hạng IV mới (thương tật nhẹ) theo quy định tại Điểm 1 Mục II Thông tư số 32/LB ngày 27/11/1985 của Liên Bộ Y tế và Bộ Thương binh – Xã hội, nay gọi là thương binh hạng 4/4 (tỷ lệ thương tật từ 21% đến 40%). Thương binh (cha ông Lưu) đã chết từ năm 1997.

Căn cứ quy định tại Khoản 7, Điều 2 Quyết định số 118/TTg nêu trên, nếu đối tượng ưu đãi là thương binh, thì ưu đãi được áp dụng với thương binh còn sống. Trường hợp ông Lưu là con thương binh đã chết, nếu thực sự có hoàn cảnh kinh tế rất khó khăn, thì mới được xem xét ưu đãi giảm tiền sử dụng đất khi cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Việc giảm tiền sử dụng đất chỉ được thực hiện khi có quyết định của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền về việc cho phép giảm tiền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về người có công (UBND cấp tỉnh hoặc cơ quan được ủy quyền hay phân cấp).

Căn cứ vào hồ sơ, giấy tờ chứng minh thuộc đối tượng được giảm tiền sử dụng đất, cơ quan thuế xác định số tiền sử dụng đất phải nộp và số tiền sử dụng đất được giảm. Chi cục trưởng Chi cục Thuế ban hành quyết định số tiền sử dụng đất được giảm đối với hộ gia đình, cá nhân người có công.

PV (theo VGP)

Tin cùng chuyên mục

Tin mới