Lao động sắp nghỉ hưu có được giảm giờ làm?

09:00:05 23/08/2019 | Tư vấn pháp luật
Ông Nguyễn Trung Việt (Hà Nội) hỏi: Người sắp nghỉ hưu (nam 59 tuổi, nữ 54 tuổi) có được giảm thời gian làm việc trong một ngày không và các chế độ chính sách khi được giảm giờ làm việc có gì khác so với người làm việc bình thường?

Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời:

Tại Khoản 3, Điều 166 Bộ luật Lao động 2012 quy định, năm cuối cùng trước khi nghỉ hưu, người lao động được rút ngắn thời giờ làm việc bình thường hoặc được áp dụng chế độ làm việc không trọn thời gian.

PV (theo VGP)

Tin cùng chuyên mục

Tin mới