Rút ngắn thời giờ làm việc năm cuối cùng trước khi nghỉ hưu

08:00:06 19/05/2019 | Tư vấn pháp luật
Căn cứ theo khoản 10 Điều 3 Nghị định số 45/2013/NĐ-CP ngày 10/5/2013 của Chính phủ về thời giờ làm việc có hưởng lương thì người sử dụng lao động phải chi trả lương đối với thời giờ làm việc được rút ngắn mỗi ngày (ít nhất 1 giờ) đối với người lao động cao tuổi trong năm cuối cùng trước khi nghỉ hưu.

Bà Đinh Ngọc Anh (TP Hà Nội) đề nghị giải đáp trường hợp sau: Tháng 12/2019 một lao động nữ đủ 55 tuổi, đóng BHXH từ năm 2002 đến tháng 12/2019 được 17 năm thì nghỉ việc. Vậy, lao động nữ có được nghỉ 1 giờ/ngày trong khoảng thời gian từ tháng 1 đến tháng 12/2019 không? 

Nếu công ty không đồng ý bố trí cho người lao động nghỉ 1 giờ/ngày, với lý do người lao động đóng BHXH chưa đủ 20 năm, nên việc nghỉ việc vào tháng 12/2019 không phải là nghỉ hưu thì có phù hợp với luật không?

Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời như sau:

Căn cứ theo khoản 10 Điều 3 Nghị định số 45/2013/NĐ-CP ngày 10/5/2013 của Chính phủ về thời giờ làm việc có hưởng lương thì người sử dụng lao động phải chi trả lương đối với thời giờ làm việc được rút ngắn mỗi ngày (ít nhất 1 giờ) đối với người lao động cao tuổi trong năm cuối cùng trước khi nghỉ hưu.

Khoản 3 Điều 166 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định “Năm cuối cùng trước khi nghỉ hưu, người lao động được rút ngắn thời giờ làm việc bình thường hoặc được áp dụng chế độ làm việc không trọn thời gian”; không có quy định nào bắt buộc trả lương cho thời giờ làm việc được rút ngắn đối với người lao động (trừ người lao động cao tuổi như quy định trên) trong năm cuối cùng trước khi nghỉ hưu.

Khoản 1 Điều 4 Bộ luật Lao động năm 2012 khuyến khích những thỏa thuận bảo đảm cho người lao động có những điều kiện thuận lợi hơn so với quy định của pháp luật lao động.

PV (theo VGP)

Tin cùng chuyên mục

Tin mới