Thủ tục cấp giấy chuyển tuyến khám bệnh BHYT như thế nào?

Thứ hai, 12/02/2018 17:19:24 | Tư vấn pháp luật
Vợ của ông Nguyễn Duy Tĩnh đăng ký khám chữa bệnh tại Phòng khám đa khoa Linh Đàm, TP Hà Nội. Vợ ông đang mang thai và có nhóm máu RH (nhóm máu hiếm), nay muốn chuyển tuyến khám, theo dõi thai, sinh con tại Bệnh viện Phụ sản Hà Nội. Vậy, vợ ông phải làm thủ tục gì? Giấy chuyển tuyến phải làm mấy lần?

Bảo hiểm xã hội TP Hà Nội trả lời như sau:

Trường hợp vợ của ông nhóm máu RH, thẻ đăng ký khám chữa bệnh ban đầu tại Phòng khám đa khoa Linh Đàm đến khám nếu vượt quá khả năng điều trị, Phòng khám sẽ chuyển tuyến lên tuyến trên theo quy định.

Thủ tục đi khám gồm có thẻ BHYT và một giấy tờ tùy thân có ảnh. Tại Khoản c, Điều 12  Thông tư số 40/2015/TT- BYT  ngày 16/11/2015 của Bộ Y tế quy định về đăng ký khám, chữa bệnh ban đầu và chuyển tuyến khám bệnh, chữa bệnh quy định giấy giới thiệu chuyển tuyến có giá trị trong 10 ngày kể từ ngày ký, do vậy nếu quá 10 ngày giấy giới thiệu chuyển tuyến không có giá trị.

PV (theo VGP)

Tin cùng chuyên mục

Tin mới