Thủ tục hưởng trợ cấp một lần theo Quyết định 57/2013/QĐ-TTg

Chủ nhật, 15/04/2018 17:00:26 | Tư vấn pháp luật
Năm 1978, Bộ Xây dựng thành lập Đoàn K3 trực thuộc Bộ và quyết định cử cán bộ từ các công ty xây dựng trực thuộc Bộ đến Đoàn K3 làm nhiệm vụ giúp Lào xây dựng mỏ thạch cao Đồng Hến, tỉnh Xa Va Na Khét. Ông Phan Đua (Quảng Bình) là một trong những người được cử đến Đoàn K3 đầu tiên từ tháng 7/1978 đến tháng 4/1988.

Theo Quyết định số 57/2013/QĐ-TTg và Quyết định số 62/2015/QĐ-TTg của Thủ tướng Chính phủ, ông Đua đã làm hồ sơ gửi đến cơ quan có thẩm quyền để được giải quyết chế độ trợ cấp 1 lần nhưng đến nay vẫn chưa được xem xét giải quyết.

Ông Đua hỏi, những người được Bộ Xây dựng cử đến Đoàn K3 đã được giải quyết chế độ trợ cấp 1 lần theo Quyết định số 57/2013/QĐ-TTg của Thủ tướng Chính phủ nhưng tại sao trường hợp của ông vẫn chưa được giải quyết?

Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời như sau:

Theo quy định tại khoản 2, Điều 1 Quyết định số 62/2015/QĐ-TTg ngày 4/12/2015 sửa đổi bổ sung Quyết định số 57/2013/QĐ-TTg ngày 14/10/2013 của Thủ tướng Chính phủ, đối tượng được hưởng chế độ theo quy định tại Quyết định này là những người làm việc trong cơ quan Đảng, Nhà nước, lực lượng vũ trang, Mặt trận Tổ quốc Việt Nam, tổ chức chính trị - xã hội hưởng lương từ ngân sách nhà nước được cử làm chuyên gia sang giúp Lào và Campuchia theo yêu cầu của bạn và công nhân viên đi làm nhiệm vụ phục vụ chuyên gia trên đất bạn (sau đây gọi là chuyên gia), gồm:

- Người đã nghỉ hưu hoặc nghỉ việc vì mất sức lao động nhưng chưa được hưởng chế độ trợ cấp theo quy định tại khoản 7, Điều 2 Quyết định số 87-CT ngày 1/3/1985 của Chủ tịch Hội đồng Bộ trưởng về chế độ, chính sách đối với cán bộ sang giúp Lào và Campuchia;

- Người đang công tác hoặc người nghỉ việc chờ hưởng chế độ hưu trí hoặc người đã thôi việc.

Theo đó, những người làm việc trong các cơ quan thuộc hệ thống nhà nước trên các ngành, lĩnh vực hưởng lương từ ngân sách Nhà nước (bao gồm cả công an, quân đội) được cử đi làm chuyên gia sang giúp Lào, Campuchia đều thuộc đối tượng được xem xét giải quyết trợ cấp một lần theo Quyết định số 57/2013/QĐ-TTg ngày 14/10/2013 của Thủ tướng Chính phủ.

Như vậy, đối với người Đoàn K3 thuộc Bộ Xây dựng, nếu đủ điều kiện nêu trên thì được xem xét, giải quyết trợ cấp một lần theo Quyết định số 57/2013/QĐ-TTg ngày 14/10/2013 của Thủ tướng Chính phủ.

PV (theo VGP)

Tin cùng chuyên mục

Tin mới